ในปีพ.ศ. ๒๔๙๙ กระทรวงศึกษาธิการพิจารณาเห็นเป็นการสมควรจะขยายการศึกษา ในด้านฝึกหัดครูและด้านสามัญศึกษาให้ได้ผลดียิ่งขึ้น จึงได้ก่อตั้งวิทยาลัยวิชาการศึกษา บางแสน และได้โอนโรงเรียน “พิบูลบำเพ็ญ” มาสังกัดวิทยาลัยวิชาการศึกษา กรมการฝึกหัดครู เพื่อจัดตั้งเป็นโรงเรียนสาธิตได้ชื่อว่าโรงเรียนสาธิต “พิบูลบำเพ็ญ” วิทยาลัยวิชาการศึกษา บางแสน ตั้งแต่วันที่ ๑ กันยายน พ.ศ. ๒๔๙๙
![](http://www.lib.buu.ac.th/buuarchives/wp-content/uploads/2019/11/IMG_3667.jpg)